ชื่อผู้ใช้งาน: รหัสผ่าน:

ผู้เขียน หัวข้อ: ความร้อนขึ้นๆลดๆครับ  (อ่าน 2557 ครั้ง)

phee

• ตู้วินประจำซอย
  • **
  • คะแนนจิตพิศวาท: +0/-0
ความร้อนขึ้นๆลดๆครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 12:50:27 PM »

2c mt ใน cm36 ครับ มีอาการแบบนี้ครับ

แต่ก่อนหน้านี้เปิดแอร์นานๆไม่ได้เลย
ความร้อนเกิน 90 ไปเกือบ 100 ต้องปิดเลยครับ
 ตอนนี้ผมกลับขั้วพัดลมแอร์ให้ดูดลมขึ้น
ความร้อนก็มาเป็นอย่างที่เห็นเปิดแอร์ได้ตลอด

รถวิ่งไม่เปิดแอร์ ความร้อนอยู่ที่ ไม่เกิน 80
รถหยุดไม่เปิดแอร์ ความร้อนอยู่ที่ เกือบๆ 90
รถวิ่งเปิดแอร์ความร้อนจะอยู่ที่ ประมาณ 80 กว่าๆ
รถหยุดเปิดแอร์ ความร้อนอยู่ที่เกือบ 100 ครับ
เปิดดูเครื่อง ก็ปรกติ ไอร้อนก็ไม่มาก
พอรถวิ่งความร้อนก็ลดลง
ผมคิดว่า ลมเข้าน้อย ละบายความร้อนไม่ทัน

เพื่อนๆ พี่ๆ ครับ ผมขอคำแนะนำด้วยครับ

รูปที่ลงมา เป็นตอนเปิดแอร์รถหยุด และ  รถวิ่งครับ
ขับLiteade

will_smith

• SR40G 1996 2.0i V
  • Administrator
  • เก๋าเรียกพี่ตู้
  • คะแนนจิตพิศวาท: +10/-2
    • MSN Messenger - juneitmodclub@hotmail.com
Re: ความร้อนขึ้นๆลดๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 02:53:41 PM »

เครื่องคุณอาจจะไม่มีวาร์วน้ำอยู่ครับ ลองถอดออกมาดู จะอยู่ตรงท่อขากลับตามรูป

ถ้าไม่มีควรหามาใส่ ถ้ามีลองถอดออกมาต้มน้ำร้อนดูว่ามันเปิดสุดไหม เปิดเร็วไหม ถ้ามีปัญหาก็เปลี่ยน
อีกเรื่องที่ควรพิจารณาคือ พัดลมฟรีปั้ม ลองดูว่าตอนเครื่องร้อน เวลาดับเครื่องมันหมุนฟรีทิ้งหรือหยุดตามรอบเครื่อง ถ้ามันหมุนฟรีเหมือนไม่มีแรงก็ถอดออกมาเติมน้ำมันซิลิโคน ตามร้านอะไหล่เรียกน้ำมันฟรีปั้ม หลอดนึงไม่กี่ตัง ร้านหม้อน้ำหรืออู่ทั่วไปทำได้หมด น่าจะช่วยได้เยอะ ถ้ายังไม่หาย ต้องทะลวงหม้อน้ำละท่าจะตัน ระบายได้ไม่ดีครับ
จะมีใหม่อีกคัน ก็ยังรัก Liteace

^____^

phee

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 05:32:08 PM »

สำหรับตัวพัดลมเพิ่งหมุนดูมันหนือดีอยู่ครับ
ติดตรงวาล์วนี่แหละ พรุ่งนี้จะถอดดูครับ
ขับLiteade

phee

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 09:35:50 AM »

ล่าสุดเพิ่งเปลี่ยนหม้อน้ำไปเป็นแบบ 3 หลอด ส่วนวาลว์น้ำมีครับไม่ได้ถอดดูแต่สังเกตจาก(ตอนถอดหม้อน้ำแล้วไม่มีน้ำไหลออกมาจากเครื่อง)
แต่ที่ความร้อนขึ้นๆลงๆ
คาดว่าเกิดจากหม้อน้ำระบายความร้อนไม่ทัน เพราะเก่ามากแถมจากที่สังเกตดูน่าจะตันไปหลายช่องแล้ว
และตำแหน่งหม้อน้ำเองก็อับลมด้วย

หลังเปลี่ยนมาความร้อนยังมีขึ้นๆลงๆอยู่ แต่ถือว่าดีขึ้นเพราะค่อยข้างนิ่งละ (ข้ำนไม่มากเวลารถติด ส่วนตอนเปิดแอร์ก็ขึ้นน้อยกว่าเดิมมาก) สรุปเป็นที่น่าพอใจ เหลือแค่ลองวิ่งยาวๆดู ถ้ามีอะไรเปลี่ยนแปลงจะมาเล่าให้ฟังกันครับ
ขับLiteade

will_smith

• MSN Messenger - juneitmodclub@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 09:48:51 AM »

อย่าไว้ใจวาร์วน้ำครับ พังกันมาเยอะแล้ว อีกอย่าง 2C บ้านเราไม่มีใครต่อฮีทเตอร์เอาไว้ฉนั้น มันจะไม่มีท่อบายพาสข้ามวาร์วน้ำ ถ้ามันตายปิดเมื่อไร เดือดร้อนแน่ครับ
จะมีใหม่อีกคัน ก็ยังรัก Liteace

^____^

phee

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 12:28:29 PM »

วันก่อนลองอัดดู ได้140 ครับไม่รู้หมดยัง แต่ไม่กล้าอัดต่อเพราะเสียงเครื่องดังเหมือนจะหลุดเป็นชิ้นๆ :-\ :-\ :-\
และที่สำคัญคือความร้อยขึ้นครับ :'( :'( :'(  แต่ไม่สูงประมาณ 90 ครับ แต่ไม่ได้อัดต่อเลยไม่รู้ว่าจะขึ้นอีกมั้ย
ปรกติผมขับรอบต่ำ ความเร็วประมาณ 80 - 120 ครับ
มีไครเคยเจอแบบนี้บ้างมั้ยครับ
ขับLiteade

will_smith

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 12:40:38 PM »

วันก่อนลองอัดดู ได้140 ครับไม่รู้หมดยัง แต่ไม่กล้าอัดต่อเพราะเสียงเครื่องดังเหมือนจะหลุดเป็นชิ้นๆ :-\ :-\ :-\
และที่สำคัญคือความร้อยขึ้นครับ :'( :'( :'(  แต่ไม่สูงประมาณ 90 ครับ แต่ไม่ได้อัดต่อเลยไม่รู้ว่าจะขึ้นอีกมั้ย
ปรกติผมขับรอบต่ำ ความเร็วประมาณ 80 - 120 ครับ

เกิน 100c ถึงจะเรียกว่าความร้อนขึ้นครับ 90c ยังอยู่ในช่วงทำงานปกติ

^____^

podd

• คะแนนจิตพิศวาท: +17/-2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 12:10:18 AM »

ตอนใช้2C-Tผมมี2สเตป ร้อนมากสุดๆเวลาเทอร์โบอัดบูสท์ยาวๆเช่นดันเนิน กับร้อนน้อยหน่อยเวลาวิ่งยาวๆไม่บูสท์เยอะนัก แต่ก็90อัพ จนเพิ่มหม้อน้ำนอน ค่อยยืดช่วงเวลาให้ขึ้นช้าลง

อีกส่วนหนึ่งหากเป็นรถวางเครื่องต้องไม่ลืมดูปริมาณลิตรน้ำให้พอที่เครื่องต้องการด้วย ของผมตอนแรกชะล่าใจเอาลูกนอนออก พอมาใส่3Sความร้อนขึ้นสูง เอากลับมาใส่ใหม่สบายเลยครับ
ไลท์เอซตัวมน 3S-FE Noah Gen.1 (Face Lift YR21)  ป้ายฟ้าระหว่างประเทศ

phee

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 02:11:35 PM »

วันนี้ไปเปลี่ยวาล์วน้ำมาละ ของ 4afe 82 องศา
ช่างถอดของเก่าออกมาโอ้โห เลอะมากๆ ก็เลยเก็บกลับมา
ลองมาต้าดู มันก็เปิดนะ เปิดประมาณ 5 มิลลิเมตร
เลยสงสัยว่ามันปรกติมั้ย
หลังเปลี่ยนอุณภูมิเหมือนเดิมเลย แต่หม้อน้ำร้อนทั้ง 2 ข้างละ
จากเดิมที่ร้อนข้างเดียว ฝั่งขาน้ำเข้า ส่วนอีกฝั่งเย็นๆเลยเอามือจับสบายๆเลย

ก็เลยสงสัยว่าไอ้วาล์วน้ำตัวเก่ามันเปิดปรกติหรือเปิดแค่ครึ่งเดียว

(ที่ทำตัวเป็นเจ้าหนูจำมัยเพราะ อยากให้เพื่อนๆได้ความรู้กันนะครับ
ปรกติเปลี่ยนแล้วดีแล้วก็จบ)
ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่มาช่วยกันตอบนะครับ
ขับLiteade

SUCHATD

• **
  • คะแนนจิตพิศวาท: +1/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 06:46:59 AM »

เตยเป็นอย่างเดียวกัน รถของเพื่อนหม้อน้ำรถฮอนด้าร้อนซีกเดียวเกิดจากวาลน้ำเปิดนิดเดียวทำให้น้ำไหลเวียนทั้งระบบไม่ได้ครับ