ชื่อผู้ใช้งาน: รหัสผ่าน:

ผู้เขียน หัวข้อ: cm 36 แตรไม่ดังครับ  (อ่าน 6932 ครั้ง)

phee

• ตู้วินประจำซอย
  • **
  • คะแนนจิตพิศวาท: +0/-0
cm 36 แตรไม่ดังครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 06:40:30 PM »

อยากทราบวิธีเช็ค หรือถ้าจำเป็นต้องเดินสายแตรใหม่โดยผ่านที่กดแตรเดิมต้องทำอย่างไร
รบกวนท่านที่รู้ช่วยตอบด้วยครับ

เพราะลื้อคอพวงมาลัยออกมาดูแล้วสายไฟเพียบเลย งงไม่รู้สายใหนเป็นสายแตรครับ
เหมือนไฟมาไม่ถึงแตร (มีรีเลย์แตรครับ)
ขับLiteade

will_smith

• SR40G 1996 2.0i V
  • Administrator
  • เก๋าเรียกพี่ตู้
  • คะแนนจิตพิศวาท: +10/-2
    • MSN Messenger - juneitmodclub@hotmail.com
Re: cm 36 แตรไม่ดังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 11:27:33 PM »

อาจจะโดนเส้นผมบังภูเขาก็ได้ ใต้วงพวงมาลัยจะมีตัวเชื่อมสะพานไฟมาเลี้ยงแตร เป็นสปริงปลายเหมือนหัวไม้ขีดสีดำ มันยังอยู่ไหม
- ต่อมา เอาแตรต่อตรงกับแบตฯ มันดังไหม
-ต่อมา เอาหลอดไฟ 12V จิ้มแทนแตรทั้ง2ขั้ว (บวกและลบ) ไฟสว่างไหม
เอาแค่นี้ก่อนนะ
จะมีใหม่อีกคัน ก็ยังรัก Liteace

^____^

phee

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 02:12:56 PM »

ใต้วงพวงมาลัยจะมีตัวเชื่อมสะพานไฟมาเลี้ยงแตเป็นสปริงปลายเหมือนหัวไม้ขีดสีดำ มันยังอยู่ไหม
- มีครับถอดพวงมาลัยออกมาแล้วฉีดโซเน็กแล้ว

ต่อมา เอาแตรต่อตรงกับแบตฯ มันดังไหม
- ดังครับ

ต่อมา เอาหลอดไฟ 12V จิ้มแทนแตรทั้ง2ขั้ว (บวกและลบ) ไฟสว่างไหม
- ไม่สว่างครับ

แต่ลองเช็คสายก่อนเข้ารีเลย์มีไฟครับ มีสองเส้น เขียวแถบเหลือง
ต่อเข้ารีเลย์ ที่ขา 87 กับ 86 อีกสายต่อเข้า 85 และออก 2 สายขาที่ 30 ไปเข้าแตรครับ
ส่วน 87 ขากลางปล่อยว่างใว้ครับ
รีเลย์ บอช 5 ขาครับ
อันนี้รีเลย์เสียป่าวครับ :-\ :-\ :-\

ขับLiteade

will_smith

• MSN Messenger - juneitmodclub@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 04:25:51 PM »

มันน่าจะมีรีเลย์ก่อนเข้ารีเลย์ BOSCH อีกตัวเป็นของมากับรถ ตัวสีเทา น่าจะอยู่กับแผงฟิวของรถ ถ้าไม่อยู่ใต้คอพวงมาลัยฝั่งขวา ก็อยู่ใต้คอนโซลฝั่งซ้าย เช็คดูว่าเสียป่าว

ถ้าไม่มีก็เช็ค สายไฟจากรถที่มาเข้า คอยของรีเลย์ขา 85,86 เวลากดแตรมีไฟมาไหม ถ้ามี รีเลย์เสีย รึไม่ไฟเลี้ยงรีเลย์ไม่มา ลองหาดูว่าผ่านฟิวส์รึไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2012, 04:42:23 PM โดย will_smith »
จะมีใหม่อีกคัน ก็ยังรัก Liteace

^____^

will_smith

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 04:38:49 PM »

หน้าตาแบบนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2012, 04:40:36 PM โดย will_smith »

^____^

phee

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 09:15:38 AM »

ไปหามาละ เป็นแบบนี้ครับ ไม่มีแบบที่คุณจูนเอามาให้ดูเลย :'(
แล้วจะรู้ว่าใช้ได้หรือไม่ได้ ได้อย่างไรครับ
ที่ใกล้เคียงก็ มีตัวใต้พวงมาลัย มี 3 ขาครับส่วนเบอรข้างรีเลย์ก็ 056700 แล้วมีเลขอะไรต่ออีกไม่รู้ครับ

ขับLiteade

phee

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 05:04:08 PM »

ตอนนี้เบื้องต้นออกไปซื้อ มัลติมิเตอร์มาวัด รีเลย์ดู ปรากฏว่ารีเลย์สิ้นอายุไขเสียแล้ว
โดยดูวิธวัดจากนี่เลยครับ ก๊อปปีมาให้ดูครับเผื่อจะไดประหยัดเงินกันได้บ้าง

" รีเลย์รุ่นไหนอ่ะคับ
ถ้าเป็นบอชก้อนี่เลย
เตรียมมิเตอร์มาหนึ่งตัว
ปรับมิเตอร์ไปที่ ohm วัดความต้านทานนั่นล่ะครับ
สายเส้นหนึ่งแตะที่ขา85
อีกเส้นแตะที่ขา86
ถ้าเข็มชี้มาที่0คอยส์ยังไม่ขาดยังใช้ได้
แต่เดี๋ยวก่อน ต้องเช็คที่ขาคอนแท็กด้วย
เริ่มจากเอาไฟบวกจากแบตรถเรานั่นล่ะคับมาต่อกับขา85
แล้วเอาไฟลบต่อกับขา86
คราวนี้เอามิเตอร์มาวัดที่ขา30 กับ 87 หรือ 87a ก้อได้คับ
ถ้าเข็มชี้ไปที่0ohm แสดงว่าคอนแท็กยังทำงานปกติ
ลองเอาไฟออกจากขา85 กับ 86คับ
ลองวัดที่คอนแท็กใหม่ขา30 กับ 87 หรือ 87a
คราวนี้ต้องไม่ขึ้นครับ แสดงว่ารีเลย์ใช้ได้ครับ
แถมอีกนิด
รีเลย์ของนิสสันหรือของโตโยต้า(เดนโซ่)อาจมีการกำหนดขาไม่เหมือนกัน ให้ลองดูที่สัญลักณ์นะครับ
เคยเจอเคสรถพี่ชาย สตาร์ทไม่ติด หาอยู่นานจนจะเปลี่ยนกล่องอยู่แล้ว ลองดูที่รีเลย์กล่องก้อ ออนปกติ แต่เช็คที่คอนแท็กกลับไม่ทำงานซะนี่"

มาจากลิ้งค์นี้เลยครับ

http://rcw.ms/forum/threads/700994-%CD%C2%D2%A1%B7%C3%D2%BA%C7%D4%B8%D5%C7%D1%B4%B5%D1%C7%C3%D5%E0%C5%C2%EC
ขับLiteade

will_smith

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 12:03:16 AM »

ยินดีด้วยครับที่หาเจอ เพิ่มเติมนิดนึงเกี่ยวกับ รีเลย์ BOSCH มันมีขาเท่ากันแต่มี2แบบ ระวังซื้อผิด
แบบที่1 รีเลย์ ทางเดียว 2 เอาท์พุท เป็นแบบที่ใช้กันทั่วไป ดูอย่างไร จะมีขา 87 อยู่ 2 ขา ซึ่งมันจะพ่วงถึงกัน เราสามารถจ่ายไฟขา 30 ขาเดียวไปออกอุปกรณ์2อย่างได้พร้อมกัน ในรูปด้านซ้าย

แบบที่2 รีเลย์ 2 ทาง จะมีขาแปลกๆคือ ขา87 กับ87a ซึ่ง มันจะต่อ ขา30 กับขา87a ไว้ตลอดแม้ในขณะที่ไม่ได้จ่ายไฟให้ ขา85,86 ก็ตาม
เมื่อเราจ่ายไฟให้ขา 85,86 จะทำให้ขา 30มาต่อกับขา87 แทน เรามักจะใช้ในงานสลับขั้วไฟให้มอร์เตอร์หมุนกลับทิศกัน เช่นกระจกไฟฟ้า เป็นต้น ในรูปจะอยู่ทางขวา

เวลาไปซื้ออาจจะงงเพราะเดี๋ยวนี้หน้าตาและกล่องใส่รุ่นปัจจุบันมันดันทำเหมือนกัน แต่ราคาต่างกันเยอะ แบบทางเดียว ไม่เกินร้อย แบบ2ทางเกินร้อย ดูที่ผังขาข้างตัวดีที่สุดครับ และเลือกให้ถูกกับงานอย่าดูที่ราคาครับ

^____^

will_smith

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 12:05:54 AM »

อันนี้แบบ 2 ทางเต็มๆ จากเวป

^____^

phee

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 12:22:42 PM »

ขอบคุณครับ คุณจูนที่ช่วยหาข้อมลให้ครับ

พอดีเป็นคนกลัวเรื่องการต่อไฟมาก (แบบว่าเคยช๊อตอะ)
แต่พอมาเล่นรถเก่าเลยต้องเป็นเองบ้างไม่มากก็น้อย
เพราะบางอาการที่เกิดขึ้น หากเรารู้ก็สามารถพารถกลับบ้านได้เอง
หรือบางครั้งเราก็รู้ว่าอาการนี้ต้องจอด อาการนี้ต้องขับช้าๆแล้วไปต่อได้

ปรกติผมจะวิ่งไปหาช่างเพราะง่ายและสบายใจดี
แต่ช่วงหลังรู้สึกเจอช่างญี่ปุนทำเกินเรื่อยเลย บางที่ก็ไม่ถูกใจเรา
หลายอย่างเลยต้องทำเอง

วันนี้ก็ลองต่อรีเลย์เอง แบบตัดของเก่าทิ้งแล้วต่อใหม่เลย
เสร็จแล้วใช้ได้ดีเลยครับ มั่นใจขึ้นแล้ว
 ;D ;D ;D
ขับLiteade