ชื่อผู้ใช้งาน: รหัสผ่าน:

ผู้เขียน หัวข้อ: วางเครื่อง 7K_E ใน KM_36  (อ่าน 20564 ครั้ง)

praphank

• ตู้วินประจำซอย
  • **
  • คะแนนจิตพิศวาท: +1/-1
Re: วางเครื่อง 7K_E ใน KM_36
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 10:13:40 PM »

ขอบคุณครับพี่ Will_smith ทีให้คำแนะนำครับผม ;D

praphank

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 11:02:28 PM »

วันนี้ลองติดเครื่องปรหฎมีเสียงเขกครับผมและล่าสุมีน้ำมันไหลเยิ้มตรงท้ายเครื่องกับหัวหมูครับ

will_smith

• SR40G 1996 2.0i V
  • Administrator
  • เก๋าเรียกพี่ตู้
  • คะแนนจิตพิศวาท: +10/-2
    • MSN Messenger - juneitmodclub@hotmail.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 11:22:37 PM »

เรื่องเสียงเขกต้องตั้งไฟก่อนครับ เพราะญี่ปุ่นเขาใช้น้ำมันออกเทน 95-98
เรื่องน้ำมันรั่วซึมเป็นเรื่องธรรมดาของเครื่องยนต์แก่ญี่ปุ่นครับ ของผมตอนได้มาดูภายนอกดีทุกอย่าง ลองขันน๊อตอ่างน้ำมันเครื่อง,อ่างน้ำมันเกียร์ปรากฎว่าไขเพิ่มได้อีก รอบนึงทุกตัว ซีลท้ายเกียร์ผมเปลี่ยนใหม่เลยเพราะญี่ปุ่นใช้มาแค่ไหนไม่รู้อีกอย่างเนื่องจากต้องฝัง speed sensor ก็ทำมันซะเลย

ที่จริงการซื้อเครื่องเก่าญี่ปุ่นเหมือนซื้อหวย เพราะเราจะไม่รู้เลยว่าจะมาสภาพที่กี่เปอร์เซ็น การที่ซื้อแล้วได้เครื่องพร้อมใช้ผมถือว่าซื้อแล้วเหมือนถูกหวย แต่ถ้ามีปัญหารั่วซึมบ้าง ของไม่ครบบ้าง ของเสียบ้าง ถ้าเราดูเครื่องเป็นก็ให้ร้านที่ขาย สลับสับเปลี่ยนให้ ซึ่งไม่ใช่ทุกร้านที่จะยอม แล้วที่แน่ๆออกจากร้านแล้วแทบไม่รู้จักกัน ถ้าซื้อกันบ่อยก็อาจจะขอสับเปลี่ยนของเสียได้บ้างถ้าไปเจอเอาทีหลัง

ปัญหาที่คุณ praphank เจอผมกลับมองว่าคุณโชคดีที่เจอช่างแบบนี้ เช็คเครื่องให้อย่างละเอียดก่อนวาง ซึ่งเท่าที่มาบ่นๆกันในเวป ส่วนใหญ่จะเป็นพวก ช่างขอไปที ทั้งนั้น วางแค่ให้วิ่งออกจากอู่ไปได้ รับเงินแล้วก็จบ เราจะไปพังที่ไหนก็ไม่สน ส่วนสภาพเครื่องยนต์ตัวที่ได้มาแล้วมันไม่ค่อยสวยอย่างใจมันก็มีบ้าง ใจเย็นๆทุกอย่างน่าจะแก้ไขได้ครับ

เอาใจช่วย
จะมีใหม่อีกคัน ก็ยังรัก Liteace

^____^

podd

• คะแนนจิตพิศวาท: +17/-2
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 11:34:27 PM »

นั่นละครับ รอยรั่ว รอยเยิ้มต่างๆ เจอแล้วก็จะได้จัดการซะ เมื่อติดเครื่องได้ก็ค่อยๆวอร์มอัพไปก่อนในช่วงเรก ให้ซีลและปะเก็นต่างๆที่มีสภาพเหลืออยู่รับความร้อน เกิดการยืดตัวหดตัวจากอุณหภูมิอีกครั้งก่อน ตัวไหนที่ไม่เหลือสภาพ เกิดการรั่วเยิ้มก็ให้เปลี่ยนซะ

ผมเองเคยโดนเรื่องปะเก็นฝา2c-tครับ ตอนนั้นไม่ได้สนใจ พอเปลี่ยนเสร้จอารามดีใจ ซัดกันยาวๆเลย จนพบว่าที่มีอาการความร้อนขึ้นมาจากปะเก็นมันขยายตัวตามไม่ทัน หรือปะเก็นตาย พอเปลี่ยนแล้วหายเลยครับ

พวกซีล พวกยางที่อยู่กับจุดที่มีการหมุนส่วนใหญ่พอกลับมาใช้อีกครั้งหลังจากหยุดมานาน (ตั้งแต่จอดรอการตัดเครื่องจากญี่ปุ่นมาจนถึงมือเรา) มักจะรั่วซึมอยู่แล้วไม่ค่อยรอดเป็นอาการปกติ ผมเองจะสั่งเปลี่ยนประจำ3ตัวครับ ซีลหน้า ซีลหลัง ซีลปลายเกียร์ แต่ซีลหลังจะถอดยากถอดเยอะหน่อยต้องยกเกียรืออก เลยอาจจะลองลุ้นเอาตามกรณีหากไม่เปลี่ยน

เอาใจช่วยให้วางจบเร็วๆครับ ส่วนหนึ่งที่ผมวางนานนอกจากแปลงแล้วก้คืดละเอียดเกิ๊นนี่ละครับ :o

ไลท์เอซตัวมน 3S-FE Noah Gen.1 (Face Lift YR21)  ป้ายฟ้าระหว่างประเทศ

praphank

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 07:22:47 PM »

ขอบคุณสมาชิกทุกท่านนะครับที่ให้คำแนะนำและข้อมูล ครับผมคุยกัช่างแล้วคิดกันว่าพรุ่งนี้อาจจะต้องยกลงแล้วทำการเปลี่ยนชีลท้ายเครื่องและเกียร์ครับ
พอดีวันนี้ช่างติดงานข้างนอกเลยไม่มีงานเพิ่มเลยครับผมเองก็ได้แต่เก็บสายและทำสายกราวด์ครับ

{-ปู่ตู้-}

• **
  • คะแนนจิตพิศวาท: +1/-0
    • MSN Messenger - chairat_v@hotmail.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 01:05:52 AM »

วันนี้ลองติดเครื่องปรหฎมีเสียงเขกครับผมและล่าสุมีน้ำมันไหลเยิ้มตรงท้ายเครื่องกับหัวหมูครับ

เครื่องผมก่อนวางช่างเค้าก็เช็คเครื่องและก็เปลี่ยนให้ทุกอย่างก่อนวางนะครับ รวมไปถึงน๊อตทุกตัวด้วยครับ  แต่ผมโชคดีอย่างเครื่องผมไม่ค่อยมีอะไรเสีย มั้งครับ
// ส่วนตรงซีลหัวหมูช่างเค้าก็เปลี่ยนรวมไปถึงฟายวินด้วย //

praphank

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 10:04:44 PM »

วันนี้ผมยกเครื่องลงแล้วเตรียมเคลมเครื่องตัวใหม่ครับ ครั้งนี้ผมขอติดเครื่องก่อนเอาเครื่องมาติดตั้งครับ
เพราะไม่เช่นนั้นคงต้องเสียค่าวางเครื่่องหลายครั้งแน่เลยครับ 
ข้อแนะนำใครจะวางเครื่องต้องตรวจสอบเครื่องให้ดีนะครับ

praphank

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 07:28:26 PM »

วันนี้ไปเปลี่ยนเครื่องมาแล้วครับสรุปแล้วผมต้องจ่ายค่าเครื่องอีก 2000 ครับ คอมแอร์ก็ต้องหาใหม่ครับ  5 5 5 5 5  ;D
 ใครจะซื้อเครื่องต้องดูดีๆครับ ผมยินดีให้คำแนะนำครับติดต่อผมได้ผมมีประสบการณ์แล้ว ;D

ไขลาน2

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 09:23:19 PM »

;) เสร็จแล้ววิ่งมาเที่ยวบ้างนะครับ
!!!!!!!!.............Liteaec คุ้มสุดๆ..........!!!!!!!!!!!!!

{-ปู่ตู้-}

• **
    • MSN Messenger - chairat_v@hotmail.com
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 03:19:24 AM »

วันนี้ผมยกเครื่องลงแล้วเตรียมเคลมเครื่องตัวใหม่ครับ ครั้งนี้ผมขอติดเครื่องก่อนเอาเครื่องมาติดตั้งครับ
เพราะไม่เช่นนั้นคงต้องเสียค่าวางเครื่่องหลายครั้งแน่เลยครับ 
ข้อแนะนำใครจะวางเครื่องต้องตรวจสอบเครื่องให้ดีนะครับ

แล้วค่าวางช่างเค้าคิดยังไงครับ (เค้าคิดเพิ่มจากเดิมรึป่าวครับ)

praphank

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 08:06:15 AM »

คาแรงของช่างคิดวาง 2 เท่า่หรือสองเครื่องครับผม เนื่องจากเครื่องที่ผมซื้อมาเองไม่ได้เกี่ยวกัยช่างหากเราให้ช่างหาเองเค้าจะรับผิดชอบในจุดนี้เองครับ  ลุยต่อไปครับเอาให้จบหรือสุดทางเดินครับ ;D

praphank

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 01:55:33 PM »

ขอรายงานต่อครับ ก่อนวางเครื่องก็ทำการเช็คเครื่องตามนี้ครับ
1.ฝักบัวในอ่างนำ้มันเครือง
2.ชีลทา้ยเครื่อง
3.อา่งน้ำมันเครื่องที่จะต้องปาดหลบคานหน้าของ KM36

praphank

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 09:46:45 PM »

วันนี้ช่วงบ่ายทำความสะอาด อ่างน้ำมันเครื่อง ตรวจดู๙ีลท้ายเครื่อง และชีลเกียร์ และทำการประกอบกลับครับพรุ่งนี้ยามเช้าผมจะยกเครื่่องครับ แล้วจะมารายงานความคีบหน้าต่อนะครับ

praphank

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 09:32:52 PM »

วันนี้ยกเครื่องขึ้นแล้วครับ พรุ่งนี้วา่จะทำการเริ่มติดเครื่องทดลองระบบต่างดูครับ ;D

will_smith

• SR40G 1996 2.0i V
  • คะแนนจิตพิศวาท: +10/-2
    • MSN Messenger - juneitmodclub@hotmail.com
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 10:40:35 PM »

สงสัยจบโปรเจคนี้จะได้เทพ 7K-E เพิ่มอีกองค์ :)
จะมีใหม่อีกคัน ก็ยังรัก Liteace

^____^