ชื่อผู้ใช้งาน: รหัสผ่าน:

ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟต่ำไม่ติด  (อ่าน 877 ครั้ง)

phee

• ตู้วินประจำซอย
  • **
  • คะแนนจิตพิศวาท: +0/-0
ไฟต่ำไม่ติด
« เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 04:11:46 PM »

ตอนนี้ไฟต่ำไมติดครับ ตอนแรกนึกว่าเป็นที่สวิทซ์ไฟต่ำ วันนี้พอมีเวลาเลยลองเช็คดู
ปรากฏว่า พอเปิดสวิทซ์ไฟต่ำ รีเลย์ไฟต่ำของติดรถมา(ตัวกลมๆ ของ nippondenso) มันก็ทำงาน แต่ไฟต่ำไม่ติด
พอเปิดทิ้งใว้แล้ววิ่งไปเรื่อยๆ ประมาณ 5  นาทีไฟต่ำก็ติด
เป็นไปได้ใหมว่า รีเลย์เสีย (ไฟไม่ออก) จะเช็คอย่างไรครับ
หรือเป็นอย่างอื่นรบกวนช่วยตอบทีครับ
ขับLiteade

podd

• Administrator
  • เก๋าเรียกพี่ตู้
  • คะแนนจิตพิศวาท: +17/-2
Re: ไฟต่ำไม่ติด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 05:11:06 PM »

ลองหารีเลยืตัวอื่นรุ่นเดียวกันมาสลับดูครับ เพราะรุ่นนี้จะอยู่ในตำแหน่งที่ชอบโดนน้ำหยดใส่พอดีในหน้าฝน(แต่เราไม่ชอบ 8) ) เจอมาหลายคันแล้วครับ
เพราะสงสัยที่บอกว่าเปิดไว้สักครู่จึงจะทำงานนี่แหละ อาการเหมือนกับสปริงที่คอล์ยล้า หรือหน้าคอนแทคเริ่มมีปัญหา
ไลท์เอซตัวมน 3S-FE Noah Gen.1 (Face Lift YR21)  ป้ายฟ้าระหว่างประเทศ

phee

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 08:19:33 AM »

ขอโทษทีที่มารายงานผลช้า
หลายวันก่อนไปซื้อมาใส่ใหม่ 1 ตัว จากร้านย่านรามอินทรา
ปรากฏว่าใส่ปุ๊บใช้ได้เลย ขอบคุณครับ
ตอนแรกคิดว่าสวิทเสีย ถอดมาล้างตั้งหลายรอบ แรกๆล้างแล้วก็ดีขึ้น ผ่านไปวันสองวัน ก็เป็นอีก
เลยคิดว่าเป็นที่สวิทแน่นอน เตรียมหาซื้อแล้ว
แถมไม่รู้ว่ารีเลย์ตัวไหนเลยต้องทนขับรถไม่มีไฟหรี่ตั้งนาน
โชคดีที่บังเอิญไปคลำเจอ(เอามือคลำจริงๆ) เพราะเวลารีเลย์ตัดต่อจะมีเสียงเลยลองถอดแล้วเปิดไฟดูแต่ตอนนั้น
มันสายไปแล้วเพราะไฟหรี่ไม่ติดแล้ว ได้คำแนะนำจากคุณจูน เลยมาถูกทางเปลี่ยนที่เดียวหายเลย แถมไฟหน้าปัดสว่างขึ้นด้วย
พ้นจากความมือสักที

ขอบคุณครับ
ขับLiteade

will_smith

• SR40G 1996 2.0i V
  • Administrator
  • เก๋าเรียกพี่ตู้
  • คะแนนจิตพิศวาท: +10/-2
    • MSN Messenger - juneitmodclub@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 08:52:25 PM »

ยินดีด้วย

สุขไหนจะเท่า เราซ่อมมันเอง จนสำเร็จ
จะมีใหม่อีกคัน ก็ยังรัก Liteace

^____^

phee

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 06:18:42 AM »

555 ใช่เลย
ขับLiteade