ชื่อผู้ใช้งาน: รหัสผ่าน:

ผู้เขียน หัวข้อ: ได้เวลาเปลี่ยนชุดครัชครับ  (อ่าน 716 ครั้ง)

komkrit_n

• ตู้วินประจำซอย
  • **
  • คะแนนจิตพิศวาท: +0/-1
ได้เวลาเปลี่ยนชุดครัชครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2015, 11:51:39 AM »

ชุดครัชหมดอายุครับ หลังจากที่ได้ขับลุยช่วงน้ำท่วมใหญ่  ขับต่อได้อีก สองสามปี ลูกปืนกดครัชหมดอายุครับติดตาย เหยี่ยบครัชที่เสียงเสียดสีดังลั่น
จึงได้เวลาที่จะยกชุดครัชแล้ว

จากรูปด้านล่าง ยกเกียร์ลงมาเปลี่ยนชุดครัช

komkrit_n

• **
Re: ได้เวลาเปลี่ยนชุดครัชครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2015, 11:57:10 AM »

ได้โอกาศซ่อมเปลี่ยนเฟืองไมล์ที่มันไม่หมุนพร้อมกันเลย จากรูปเป็นของ 5 เกียร์ครับมี 20 ฟัน เอวมันคอดจนไม่หมุนแล้วครับ ใช้ของไมตี้เอ็กได้พอดี ทั้งระยะทางและความเร็วจะเกินความจริงไป 20 %    ส่วนกล่องใหญ่เป็นลูกปืนกดครัชใช้ตัวเดียวกับ LN40    ลูกเล็กเป็นลูกปืนปลายเกียร์ 6001v
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2015, 11:59:00 AM โดย komkrit_n »

komkrit_n

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2015, 12:05:48 PM »

รูปแรกเป็นจานครัชของเดิมยี่ห้อ Asso สปริงตัวหนอนหลวมหมดแล้ว แต่ผ้าครัชยังหนาอยู่ ช่างบอกเอาไปเปลี่ยนสปริงตัวหนอนได้แต่ผมซื้อใหม่ดีกว่า
จานครัชใช้ของ aisin แท้ จากข้างกล่องจะเขียนไว้ว่า สำหรับ RT100 เครื่อง 12R จานกว้าง 8นิ้ว       
ส่วนจานกดครัช Aisinแท้ ข้างกล่องเขียนว่าของ AE80 ตัวหวีมี 15ซี่ครับ นุ่มกว่าของเดิมมาก
รูปสุดท้ายเป็นจานกดครัชของเดิม น่าจะเป็นของเทียบ มีฟันอยู่ 12ฟัน  แข็งมากกว่าด้วยจะเห็นว่าซี่ฟันโดนลูกปืนกดครัชที่ตายไม่ยอมหมุนสีจนสึกหรอ

สรุปค่าเสียหายคร่าวๆครับ   ค่าของทั้งหมด ประมาณ 3200 บาท   ค่าแรงยกครัช 800 บาท  ค่าเจียร์ฟรายวิล 400 บาท  รวม 4400 บาท  ครัชนิ่มเข้าเกียร์ง่ายขึ้นเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2015, 12:09:39 PM โดย komkrit_n »

komkrit_n

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2015, 12:12:18 PM »

แถมอีภาพ เป็นจานครัชของเทียบยี่ห้อ SMS เคยใช้อยู้พักหนึ่ง  ราคาถูกกว่าของ aisin มาก  คุณภาพพอใช้ได้

podd

• Administrator
  • เก๋าเรียกพี่ตู้
  • คะแนนจิตพิศวาท: +17/-2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2015, 06:14:52 PM »

แกนเฟืองปั่น หาได้จากร้านอะไหล่เก่า ย่านสายไหมครับ มีเยอะ ใช้จำนวนเฟืองเดิมดีกว่าครับจะได้ไม่เพี้ยน
ไลท์เอซตัวมน 3S-FE Noah Gen.1 (Face Lift YR21)  ป้ายฟ้าระหว่างประเทศ