ชื่อผู้ใช้งาน: รหัสผ่าน:

ผู้เขียน หัวข้อ: วาล์วน้ำตายเครื่องโอเวอร์ฮีทครับ  (อ่าน 1465 ครั้ง)

komkrit_n

• ตู้วินประจำซอย
  • **
  • คะแนนจิตพิศวาท: +0/-1
วาล์วน้ำตายเครื่องโอเวอร์ฮีทครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2015, 02:19:15 PM »

เรื่องมันเกิดตั้งแต่ปี 57 ครับ พึ่งเอามาลง     วันหนึ่งชวนภรรยาไปนอนเล่่นชายทะเลสวนสน ที่อยู่ระหว่างหัวหิน กับปราณบุรี เป็นที่ของทัพบกสงบเงียบน่าไปนอนเล่น  และระยะทางไม่ไกลมากสามารถไปเช้าเย็นกลับได้     ที่นี่มีร้านอาหารสวัสดิการให้ทานแก้หิวด้วย   ในภาพจะเห็นนกหัวขวานมาจิกหาหนอนในทรายกิน  พอสักบ่ายแก่ๆก้ขับรถกลับบ้านด้วยความสบายใจ

komkrit_n

• **
Re: วาล์วน้ำตายเครื่องโอเวอร์ฮีทครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2015, 02:23:30 PM »

หลังจากแวะเติมแก็สที่ถนนพระรามสอง แล้ววิ่งออกมารถมีอาการเร่งไม่ขึ้น ความร้อนขึ้นสูง เลยจอดข้างทาง รอยต่อจังหวัดสมุทรสาครกับสมุทรสงคราม พบว่าน้ำแห้งสตาร์ทไม่ติด   เลยส่งภรรยาขึ้นรถตู้กลับบ้านก่อน  ส่วนผมรอให้เครื่องเย็นแล้วเติมน้ำสตาร์ทอีกครั้ง   โชคดีมาตายใกล็ปั้มบางจากเดินมาขอน้ำเขามาเติมรถได้

komkrit_n

• **
Re: วาล์วน้ำตายเครื่องโอเวอร์ฮีทครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2015, 02:28:27 PM »

สตาร์ทอย่างไรก็ไม่ติด แถมน้ำที่เติมไปก็หายไป   จนโพ้เพ้ เด็กปั้มจึงโทรตามรถยกมาลากกลับบ้านบางแค

komkrit_n

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2015, 02:31:35 PM »

ลากมาจอดที่บ้านก่อน  พอมีเวลาว่างจึงเปิดฝาออกมาดู  เทน้ำมันเบ็นซิลลงไปพบว่ามีอาการวาล์วรั่วทั้งหมด   ฝาโก่งเล็กน้อยต้องส่งปาดฝา

komkrit_n

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2015, 02:40:13 PM »

ท่อนล่างก็ขูดปะเก็นเก่าออกทำความสะอาด    ฝาก็ส่งไปปาด  เสร็จแล้ว ซื้อผงกากเพชร ไม้ มาบดวล์วเอง บดไปทดสอบไปจนแน่ใจว่าวาล์วปิดสนิท   แล้วประกอบฝาคืน  แล้วตั้งระยะห่างวาล์ว เปลี่ยนหัวเทียนใหม่ด้วย     สรุปว่างานนี้เกิดจากวาล์วน้ำตายทำให้เครื่องโอเวอร์ฮีท   ตอนนี้เลยถอดวาล์วน้ำทิ้งไปก่อนจนกว่าจะหาซื้อวาล์วน้ำตัวใหม่มาใส่

podd

• Administrator
  • เก๋าเรียกพี่ตู้
  • คะแนนจิตพิศวาท: +17/-2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2015, 07:09:32 PM »

ยังดีที่5Kเปิดง่าย ซ่อมง่าย ไม่งั้นเป็น3S-FEนี่ รื้อกันบานครับ
ไลท์เอซตัวมน 3S-FE Noah Gen.1 (Face Lift YR21)  ป้ายฟ้าระหว่างประเทศ

Konsena

• **
  • คะแนนจิตพิศวาท: +6/-2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 10:55:38 PM »

ถ้ามีอาการฝาสูบโก่ง  พยายามอย่านำฝาสูบไปปาดเลย ที่ถูกต้อง จะต้องดัดให้ตรงก่อน (จะมีวิธีดัดที่ถูกต้อง) แล้วจึงปาดเก็บให้เรียบเท่านั้น 
จะไม่ทำให้แรงอัดเปลี่ยนไปจากที่ถูกต้อง มิฉะนั้น จะต้องเพิ่มความหนาของปะเก็น
ข้อมูลนี้ได้มาจากร้านซ่อมฝาสูบเครื่องยนต์ ที่มีความชำนาญเปิดร้านมาหลายสิบปีนะครับ 

komkrit_n

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 04:07:06 PM »

สุดยอดครับพึ่งเคยได้ยินว่าฝาสูบสามารถดัดได้  เป็นความรู้ใหม่จริงๆ    ฝาที่นำไปปาดทำให้กำลังอัดอัดสูงขึ้น เครื่องจะอืดขึ้นอย่างเห็นได้ชัด    แค่ทำให้มีรถใช้งานเบื้องต้น  ตอนไม่มีรถใช้มันเดือดร้อยมากครับ

will_smith

• SR40G 1996 2.0i V
  • คะแนนจิตพิศวาท: +10/-2
    • MSN Messenger - juneitmodclub@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 04:40:58 PM »

ถ้ามีอาการฝาสูบโก่ง  พยายามอย่านำฝาสูบไปปาดเลย ที่ถูกต้อง จะต้องดัดให้ตรงก่อน (จะมีวิธีดัดที่ถูกต้อง) แล้วจึงปาดเก็บให้เรียบเท่านั้น 
จะไม่ทำให้แรงอัดเปลี่ยนไปจากที่ถูกต้อง มิฉะนั้น จะต้องเพิ่มความหนาของปะเก็น
ข้อมูลนี้ได้มาจากร้านซ่อมฝาสูบเครื่องยนต์ ที่มีความชำนาญเปิดร้านมาหลายสิบปีนะครับ

รบกวนพี่หนุ่ม ชี้เป้าให้ด้วยครับจะได้ตามรอยไปถูก ขอบคุณครับ
จะมีใหม่อีกคัน ก็ยังรัก Liteace

^____^

Konsena

• **
  • คะแนนจิตพิศวาท: +6/-2
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 10:59:42 PM »

ชื่อร้าน "มิตรรุ่งเรืองกลการ"
อยู่ริมถนนพหลโยธินขาออก เลย ม.กรุงเทพ ซ้ายมือ ก่อนถึงทางต่างระดับบางขันธ์ เป็นร้านซ่อมฝาสูบอยู่ห้องริมของติกแถวริมถนนทางคู่ขนาน ครับ
ตามรูปเลย ครับ

will_smith

• SR40G 1996 2.0i V
  • คะแนนจิตพิศวาท: +10/-2
    • MSN Messenger - juneitmodclub@hotmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 02:33:54 PM »

ชื่อร้าน "มิตรรุ่งเรืองกลการ"
อยู่ริมถนนพหลโยธินขาออก เลย ม.กรุงเทพ ซ้ายมือ ก่อนถึงทางต่างระดับบางขันธ์ เป็นร้านซ่อมฝาสูบอยู่ห้องริมของติกแถวริมถนนทางคู่ขนาน ครับ
ตามรูปเลย ครับ

ขอบคุณมากครับ
จะมีใหม่อีกคัน ก็ยังรัก Liteace

^____^