ชื่อผู้ใช้งาน: รหัสผ่าน:

ผู้เขียน หัวข้อ: KM36 เครื่อง 5k ใส่เกียร ออโต้7K คาบู  (อ่าน 7430 ครั้ง)

podd

• Administrator
  • เก๋าเรียกพี่ตู้
  • คะแนนจิตพิศวาท: +17/-2
Re: KM36 เครื่อง 5k ใส่เกียร ออโต้7K คาบู
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 12:14:01 AM »

โหพี่ท่าน....ขุนตานขาล่องนั่นนะ ขนาดของผม3Sยังต้องเข้าซ้าย ตามรถพ่วง ลากลงเกียร์2บางช่วงเลยคร๊าบ อันนั้นไม่แปลก แต่ผมว่าถนนฝั่งขาขึ้นช.ม.ว่าไม่ชันเท่านะครับ
ไลท์เอซตัวมน 3S-FE Noah Gen.1 (Face Lift YR21)  ป้ายฟ้าระหว่างประเทศ

podd

• Administrator
  • เก๋าเรียกพี่ตู้
  • คะแนนจิตพิศวาท: +17/-2
Re: KM36 เครื่อง 5k ใส่เกียร ออโต้7K คาบู
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 12:19:35 AM »

ครับผม
หากเราปิดเปิดโอเวอร์ไดร์ บ่อยๆ จะมีผลต่อเกียรไหมครับ
เราจะใช้วิธีไหนครับในขณะเปิดใช้งานโอเวอร์ไดร์เพื่อถนอมเกียร เมื่อวิ่งๆมา  เจอถนนที่เป็นเนินเขา ระหว่างเหยียบคนเร่งให้รถเปลี่ยน
เกียรเป็นเกียร 3 เอง  หรือ ปิดไม่ให้โอเวอร์ไดร์ลดเกียร 3 มาวิธีนี้ไวดีครับปิดปุบลงปับ

พอเข้าO/Dนี่จะประมาณว่าเข้าเกียร์5ในเกียร์ธรรมดาครับ ซึ่งหากต้องการกำลังเราต้องส่งเกียร์4มาสวยๆก่อนแล้วสับเกียร์5ยังงั้นละครับ
แต่พอมาเป็นออโตแล้วหากปิดO/Dนี่เกียร์สูงสุดคือ3 ของออโต จะเท่ากับ4ของธรรมดาครับ
O/Dจะเท่ากับเกียร์5นั้นละครับ

เปิด-ปิดด้วยมือจะดีกว่าครับ ถนอมเกียร์และไม่เปลืองเชื้อเพลิงด้วย

ส่วนการกินแก๊สนับเป็นกิโลเมตรต่อลิตรดีกว่าครับ เอาราคาเป็นตัวตั้งพาลจะคิดไม่เที่ยง ตอนนี้แค่พิจิตรก็14.90บาทละครับ ที่เชียงใหม่น่าจะแพงกว่ากระมังครับ

เท่าที่ใช้5K 5เกียร์มาในบอดี้ตัวมน ล้อ13 ยาง185 เฟือง 4.78 วิ่งเกินร้อยขึ้นไปนี่มีอย่างน้อยๆ หกโลลิตรครับ
ไลท์เอซตัวมน 3S-FE Noah Gen.1 (Face Lift YR21)  ป้ายฟ้าระหว่างประเทศ

a-zuma

• มือใหม่หัดตู้
  • *
  • คะแนนจิตพิศวาท: +0/-0
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 08:15:12 AM »

ok ครับ ใช้ปิดเปิดด้วยมือครับ
อัตราการกิน ผมเทียบกับ ปกติที่เคยไปมาครับ ปกติ ไปกลับเติมแก็สอย่างเดียวประมาน 500ไม่ เกินหกร้อย ราคาลิตรพอกันครับบางปั้ม 16.X บางปั้ม 15.7
ความเร็ว ทางตรงประมาณ 70-80 ส่วน 100 แค่ตอนลงุขนตานยาว 5 กม

โดยส่วนใหญ่พอใจละครับ คือ สบายกว่าเดิมเยอะครับ วิ่งแถวบ้านเปลี่ยนเกียรบ่อยเกียรเดิมเมื่อยขาแถวบางที่ยัดเกียรไม่เข้าอีก
ตอนนี้ เหยียบ กับ เบรค อย่างเดียวครับ  สบาย สบาย 
ขอบคุณมากครับที่ให้คำแนะนำครับ

ครับผม
หากเราปิดเปิดโอเวอร์ไดร์ บ่อยๆ จะมีผลต่อเกียรไหมครับ
เราจะใช้วิธีไหนครับในขณะเปิดใช้งานโอเวอร์ไดร์เพื่อถนอมเกียร เมื่อวิ่งๆมา  เจอถนนที่เป็นเนินเขา ระหว่างเหยียบคนเร่งให้รถเปลี่ยน
เกียรเป็นเกียร 3 เอง  หรือ ปิดไม่ให้โอเวอร์ไดร์ลดเกียร 3 มาวิธีนี้ไวดีครับปิดปุบลงปับ

พอเข้าO/Dนี่จะประมาณว่าเข้าเกียร์5ในเกียร์ธรรมดาครับ ซึ่งหากต้องการกำลังเราต้องส่งเกียร์4มาสวยๆก่อนแล้วสับเกียร์5ยังงั้นละครับ
แต่พอมาเป็นออโตแล้วหากปิดO/Dนี่เกียร์สูงสุดคือ3 ของออโต จะเท่ากับ4ของธรรมดาครับ
O/Dจะเท่ากับเกียร์5นั้นละครับ

เปิด-ปิดด้วยมือจะดีกว่าครับ ถนอมเกียร์และไม่เปลืองเชื้อเพลิงด้วย

ส่วนการกินแก๊สนับเป็นกิโลเมตรต่อลิตรดีกว่าครับ เอาราคาเป็นตัวตั้งพาลจะคิดไม่เที่ยง ตอนนี้แค่พิจิตรก็14.90บาทละครับ ที่เชียงใหม่น่าจะแพงกว่ากระมังครับ

เท่าที่ใช้5K 5เกียร์มาในบอดี้ตัวมน ล้อ13 ยาง185 เฟือง 4.78 วิ่งเกินร้อยขึ้นไปนี่มีอย่างน้อยๆ หกโลลิตรครับ