ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยสอนต่อแตรหอยโข่งให้หน่อยครับ  (อ่าน 3533 ครั้ง)

ออฟไลน์ manit

• Global Moderator
  • ตู้วินประจำซอย
  • คะแนนจิตพิศวาท: +10/-0
    • เที่ยวกางเต็นท์ทั่วไทย ไปกับ Liteace
ช่วยสอนต่อแตรหอยโข่งให้หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 02:36:31 PM »
็Help me please!
ช่วยสอนต่อแตรหอยโข่งให้หน่อยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าคร้าบ
ภาพแรกก่อน เป็นสายไฟจากตัวรถ มีสองเส้น A B ตามรูปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2010, 02:41:59 PM โดย มานิต »
Toyota Liteace ความสุขเล็กๆ ของคนเริ่มแก่ กับรถตู้เก่าๆ
+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
อ่านหนังสือคอมพิวเตอร์ฟรี www.siamebook.com
รวมวิธีหาเงินจากอินเตอร์เน็ต www.makemoneyonlineeazy.com
ข้อมูลสถานที่กางเต็นท์ทั่วไทย www.siamcamping.com
++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

• เที่ยวกางเต็นท์ทั่วไทย ไปกับ Liteace
Re: สอนต่อแตรหอยโข่งหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 02:37:51 PM »
อีกสองเส้นเป็นสายจากแตรลม รวมสองเส้นเป็นหนึ่ง
Toyota Liteace ความสุขเล็กๆ ของคนเริ่มแก่ กับรถตู้เก่าๆ
+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
อ่านหนังสือคอมพิวเตอร์ฟรี www.siamebook.com
รวมวิธีหาเงินจากอินเตอร์เน็ต www.makemoneyonlineeazy.com
ข้อมูลสถานที่กางเต็นท์ทั่วไทย www.siamcamping.com
++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ออฟไลน์ หนังหมู

• **
  • คะแนนจิตพิศวาท: +25/-0
  • Liteace CR27 "1993" 2C-T Facelift Yr21
    • MSN Messenger - thanaphat.a@hotmail.com
Re: ช่วยสอนต่อแตรหอยโข่งให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 05:13:37 PM »
งงอ่ะครับ ไม่ททราบว่าลองต่อแล้วดังไหมครับ มันน่าจะต้องใช้รีเลย์นะครับถ้าต่อกับแต่หอยโข่งเพราะกินไฟมากกว่าแตรปริ้น ธรรมดา

ออฟไลน์ arkhom

• ทาคูมิเรียกพ่อ
  • คะแนนจิตพิศวาท: +15/-0
  • CM36/2C/5speed/1990
Re: ช่วยสอนต่อแตรหอยโข่งให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 05:43:56 PM »
แตรทั่วไปจะมีสองขั่วให้เสียบ แต่แตรหอยโข่งจะมีขั่วเดียวและมีสองตัวHกับLสองตัว แบบที่พี่แดงขายอันละร้อยเดียว ผมเอามาต่อตัวเดียว ก็งงเพราะมีให้เสียบขั่วเดียว ขันยึดลงกราวนึกว่าเสียบสายไดสายหนึ่ง ก็ไม่ดังสักสาย(คงต้องผ่านลีเลด์)เลยถอดออก เอามาเเตะไม่ติดตัวถังกลับดัง เลยเอายางลองขันติดตัวถังไม่ให้ลงกราวเสียบเส้นหนึ่งเข้่าแตรเส้นหนึ่งแตะฐานติดน็อต ไปกดเสียงดังใช้ได้ เป็นวิธีที่ผมทำพี่ลองดู จะถูกต้องตามวิธีหรือเปล่าไม่ทราบ ผมไม่รู้เรื่องไฟแต่มั่วติด ก็ยังใช้อยู่เลย ต้องรอพี่แดง จูนหรือป็อด ชัวร์แน่

• **
  • Liteace CR27 "1993" 2C-T Facelift Yr21
    • MSN Messenger - thanaphat.a@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 06:33:41 PM »
ทำไมโข่งที่ผมเคยติดมี 2 ขั่วหละครับ แต่แตรธรรมดานั่นแหละมีขั่วเดียวลงดินเรียบร้อยอีกขั่วเป็น บวก

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 09:21:58 PM »
แล้วพวกเทพเขาไปไหนกันหมด ขออธิฐานจิต ไม่ให้หดหาย เข้าเวป เข้าเวป แวะมาแวะมา โอม......

ออฟไลน์ oreomini

• Administrator
  • คะแนนจิตพิศวาท: +3/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 09:43:56 PM »
ลองเอาสายไฟที่แตร ต่อไปที่แบตเลยครับ แตะๆๆถ้าดัง ก็ใช้งานได้

แล้วลองเอา2เส้นที่รถเสียบเข้ากัน2เส้นที่แตร ตามปกติครับ ถ้าไม่ดังแสดงว่าแตรกินไฟ ครับ บีบยังไงก็ไม่ดัง

ให้ร้านเดินดีเลย์เพิ่มครับ ของKM 36 มันเดินมันจะตัดไฟลบ  ไฟบวกจะมาเลี้ยงตลอดเวลา ใส่ดีเลย์เพิ่มก็ทำแบบนี้แหละครับ

รถผมใส่แต่เพิ่มไปอีก2ตัว เดิมอีก2ตัว รวมแล้ว4ตัว ก็ใส่ดีเลยืเพิ่มครับ 

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 05:21:31 AM »
ลองต่อดูแล้วครับ ต่อมั่วๆ ไปเหมือนกัน ดังแบบเป็ดแหบ เบามาก ก็เลยขับไปร้านเพื่อนๆ กัน ให้เค้าทำให้ ต้องผ่านรีเลย์ครับ
เสียงดังได้ใจมาก เหมือนรถใหญ่เลย 

ปัญหาต่อจากนี้ก็คือ จะโดนตำหนวดจับหรือไม่ คงต้องลองกดดูเวลาเจอด่าน

ขอบคุณคำตอบจากเพื่อนๆ สมาชิกครับ

ออฟไลน์ rescuec70

• **
  • คะแนนจิตพิศวาท: +5/-0
  • 084-451-1669
    • MSN Messenger - rescue_classic@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 09:37:19 AM »
พี่แดงมีขายด้วยเหรอครับ ขอซื้อซักคู่นึง พร้อมติดตั้งด้วยนะพี่ 55
สิ่งที่ท่านทำ ดังกว่าสิ่งที่ท่านพูด พูดดีอย่างไร ก็สู้ทำดีไม่ได้

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 10:18:53 AM »
รถบังมิทต้องติดอีกหลายอย่าง รวมทั้งยันต์กันผี เซนเซอร์เตือนร้อนฯลฯ วันนี้ไปดูที่ปัดนำัฝนกัน

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 04:58:30 PM »

ปัญหาต่อจากนี้ก็คือ จะโดนตำหนวดจับหรือไม่ คงต้องลองกดดูเวลาเจอด่าน

ยี่ห้ออะไรครับ ข้างกล่องกำหนดมาไหมว่าดังกี่ เดซิเบล ของผมที่ติด แจ็ส 110 เดซิเบล เอ ไม่โดนครับ เพื่อผมติด 120 เดซิเบล เอ ก็ไม่โดนครับ  แต่ถ้าแตรคลองถมทั่วไปคู่ละ 100-200 ไม่โดนแน่ครับแตรพวกนี้เสียงสู้แตรมียี่ห้อไม่ได้หรอกครับเสียงจะเบากว่าและไม่ค่อยทนแต่เสียงก็เพราะนะครับไม่บาดหู ;D

ออฟไลน์ SUCHATD

• **
  • คะแนนจิตพิศวาท: +1/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 05:19:47 PM »
สวัสดีครับ ขอตอบ แตรนั้นมี2แบบครับ  1  แบบมีขั้วเดียวอีกขั้วต่ออยู่กับตัวแตร(เป็นขั้ว -)ใช้ไฟ+ผ่านรีเรย์มาต่อที่ขั้วก็จะทำงาน  2 แบบ สองขั้ว ขั้วแรกจะเป็นขั้ว+ ขั้วที่เหลือจะเป็น - (หรือจะเป็น ขั้วแรกจะเป็นขั้ว - ขั้วที่เหลือจะเป็น +) ใช้ไฟ +หรือ(-)ผ่านรีเรย์มาต่อขั้วก็จะทำงาน ขั้วที่เหลือก็ต่อ -หรือ(+) อันนี้เป็นการต่อใหม่ ถ้าของเก่าเสียก็ควรใช้แบบเดิมครับ ขั้วเดียวหรือ2ขั้ว ถ้าไม่เข้าใจก็โทรสอบถามได้ครับ ที่08-9312-5787

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 12:13:09 AM »
ขอบคุณครับ พี่สุชาติ ตอนนี้ต่อเรียบร้อยแล้ว แต่รู้สึกไม่ค่อยปลื้ม เสียงดังเพราะดี แต่ดังเกินไป ผมไม่ค่อยชอบเป็นจุดสนใจครับ อนาคตน่าจะมีถอดเปลี่ยนเป็นแบบเดิม

ส่วนยี่ห้อ ไม่มีกล่องให้เลยครับ แต่ตัวหนึ่งผลิตที่อินเดียว อีกตัวผลิตที่อิตาลี งง มาด้วยกันได้งัย

ออฟไลน์ podd

• Administrator
  • เก๋าเรียกพี่ตู้
  • คะแนนจิตพิศวาท: +17/-2
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 12:19:29 AM »
ระบบเดิมๆในรุ่นก่อนๆ จนถึงเจ้าอ้วน (และฮีโร่ ไมตี้)นั้น จะเอาไฟแช่ที่แตรไว้ แลวรอลงดินที่ปุ่มแตรอย่างที่พี่ๆน้องๆว่าไว้
ระบบนี้ก็จะดีแน่ๆตราบใดที่หน้าสัมผัสยังมีสภาพดีอยู่ แต่พอแก่พรรษาแล้วละก้อาจจะออกแหบๆ ติดบ้าง ไม่ติดบ้าง
เราก้อาจเข้าใจว่าแตรไม่ดี เพราะตัวแตรเองก็คุณภาดด้อยลงแล้วด้วย เลยไปกันใหญ่ จะพากันลงหลุมกันหมด

แล้วพอเราเอาแตรใหม่ใสใ่ลงไปแทน ดันทะลึ่งกินไฟกว่า ก็แลยมีกระแสลงดินไม่พอครับ

งานนี้แนะนำให้ใส่รีเลย์ครับ ตัวเหลี่ยมๆยาวๆ สีเทาของชุดแตรรถรุ่นใหม่ มี3ขาครับ เป็นไฟบวกร่วมเข้ารีเลยืและเตรีรยมเลี้ยงแตร ให้เอาไฟบวกป้อน
ขาที่เหลืออีกขาใช้จ่ายไฟออกไปที่แตร และรอลงดินสวิทช์อีกหนึ่งขาครับ
ไลท์เอซตัวมน 3S-FE Noah Gen.1 (Face Lift YR21)  ป้ายฟ้าระหว่างประเทศ