ชื่อผู้ใช้งาน: รหัสผ่าน:

ผู้เขียน หัวข้อ: มหากาพย์ 3S ในร่าง KM36  (อ่าน 72645 ครั้ง)

phanu

• ตู้วินประจำซอย
  • **
  • คะแนนจิตพิศวาท: +1/-1
มหากาพย์ 3S ในร่าง KM36
« เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 10:05:26 AM »

หลังจากที่ได้โทรปรึกษาท่านประธานแล้วนะครับ ก็เลยขออนุญาตตั้งกระทู้สำหรับ KM36 ครับ เพราะผู้ที่เข้ามาดูข้อมูลจะได้ไม่สับสน เอาเป็นว่าผมกำลังวางใน KM36 ก็พยายามจะนำเข้าข้อมูลในกระทู้นี้ครับ ;D
Liteace ภูธร ตู้ Lite หัวใจ Noah

phanu

• **
Re: มหากาพย์ 3S ในร่าง KM36
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 10:21:25 AM »

เครื่อง 3S-FE
Liteace ภูธร ตู้ Lite หัวใจ Noah

phanu

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 10:25:04 AM »

เกียร์แบบแรงดันน้ำมันครับ

podd

• Administrator
  • เก๋าเรียกพี่ตู้
  • คะแนนจิตพิศวาท: +17/-2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 03:51:57 PM »

เกียร์แบบแรงดันน้ำมันครับ

ฝาดำๆนี่ละครับที่สามารถใส่เซนเซอร์ไมล์ลงไปตามที่ผมเคยเล่าให้ฟัง ซึ่งท้ายตัวนี้จะเหมือนของ4Sเลย
แต่ เครื่อง3Sจะปิดไว้ และไม่มีชุดเฟืองขับเซนเซอร์ที่ต้องติดอยู่บนแกนเพลาแบบเครื่อง4S ซึ่งหากจะหามาใส่จะต้อดูจำนวนเฟืองงให้เข้าชุดกันด้วยนะครับ

ให้ดีและง่ายก็ยกชุดของ4S มาใส่แล้วผ่านกล่องM-PEX ปรับความเร็วไมล์ให้ขึ้นเรือนไมล์ไฟฟ้าตัวใหม่ไปเลยครับ
ไลท์เอซตัวมน 3S-FE Noah Gen.1 (Face Lift YR21)  ป้ายฟ้าระหว่างประเทศ

phanu

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 09:27:57 PM »

แสดงว่าถ้าเราจะเอาสายไมล์เดิมใส่เข้าไปเลยก็ได้ใช่หรือปล่าวครับ แต่ไมล์อาจไม่ตรงเพราะเฟืองอาจทดไม่ตรงกัน

podd

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 10:23:02 PM »

ในประเด็นที่ไมล์ไม่ตรงเพราะเฟืองนั้นเข้าใจถูกแล้วครับ

แต่เซนเซอร์ไมล์ไฟฟ้า กับไมล์สายนั้นไม่เหมือนกันครับ ตัวไมล์สาย จะปั่นออกสู่แกนกลางสายไมล์เลย ส่วนเซนเซอร์ไมล์ไฟฟ้าออกเป็นสัญญาณส่องออกจากสายครับ
แล้วทีนี้ผมเองไม่แน่ใจว่า หากนำชุดเฟืองไมล์เดิมทั้ง2ตัวของแบบสายที่มีอยู่แล้วนั้นจะสามารถสอดเข้าแกนช่องเซนเซอร์ กับแกนเพลาเกียร์ตัวใหม่ได้พอดีหรือไม่ เพราะอาจมีเรื่องความสั้น-ยาวของแกนเฟืองมาเกี่ยวข้องอีกด้วย ตามที่มีหลายรุ่นให้ปวดหัวเพิ่มขึ้นอีก

ในอีกประการ กล่องเครื่องหรือECU ของ 3Sนี้ต้องการสัญญาณ"SPD" หรือสัญญาณไมล์เข้ากล่องด้วย ส่วนเหตุที่เครื่องตัวนี้ไม่มีไมล์ไฟฟ้าติดมาให้คาดว่ามาจากรถที่มีระบบ ABS ซึ่งในระบบจะเอาสัญญาณมาจากจุดนี้แทนเซนเซอร์ไมล์ไฟฟ้า และNOAHที่ใช้เครื่องตัวนี้ส่วนใหญ่จะเป็นรุ่นที่มี ABS มีส่วนน้อยที่เป็นไมล์ไฟฟ้าท้ายเกียร์คือรุ่นไม่มีABSเท่านั้น

เซนเซอร์ไมล์ไฟฟ้าจะเป็นแบบดังรูปครับ นี่ตัวอย่างของรถเก๋ง ซึ่งรับการขับจากจากเฟืองที่แกนเพลาอีกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2011, 10:50:53 PM โดย podd »
ไลท์เอซตัวมน 3S-FE Noah Gen.1 (Face Lift YR21)  ป้ายฟ้าระหว่างประเทศ

podd

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 10:44:30 PM »

เพื่อให้เห็นภาพรวมชัดเจนมากขึ้น จึงขอเปรียบเทียบกับกรณีนี้ ว่ายังมีวิธีอื่นอีกที่ต้องทำเพื่อให้ได้มาซึ่งสัญญาณไมล์ไฟฟ้ามาเข้ากล่องECU

ในคันไมตี้X รุ่นแรกตัวไมล์สายที่ผมวาง3S ไปก่อนหน้านี้แล้ว มีปัญหากับเสื้อเกียร์NOAHที่มีจุดแขวนด้านบนแบบรถตู้ จึงต้องสลับท่อนท้ายเกียร์แบบจุดยึดแท่นเกียร์รองล่างมาใส่ โดยท่อนท้ายตัวที่ได้มาสลับกันได้พอดี แต่ชุดเฟืองไมล์ที่ใส่เพิ่มดันออกเป็นแบบไมล์สายแบบของเดิมเจ้าตุ่นน้อยเลย แถมไม่รู้จำนวนเฟืองอีกด้วยว่าอัตราทดเท่าไร
วิธีแก้ก็คือ ผมต้องหาตัวแปลงจากไมล็สายมาต่อท้ายเข้าไปกับรูสายไมล์เดิม ให้ออกมาเป็นสัญญาณไฟฟ้าให้ได้ แล้วเอาสัญญาณส่งเข้ากล่อง M-PEX ปรับชดเชยให้เรือนไมล์ไฟฟ้าตัวที่เปลี่ยนใหม่ขึ้นตรง หน้าตาของตัวต่อตามตัวสั้นๆตัวเดียวในรูป

อีกรูปที่มี2ตัวนั้นไปเจอมาจากในเน็ตคาดว่าเป็นรูปจากกระทู้คุณRainboy เป็นการสวมท้ายที่เสร็จแล้วแบบการใช้งานจริง

อีกวิธีหากไม่แคร์ว่าใส่ไมล์สายแล้วขึ้นเพี้ยน ก็คือหาเรือนไมล์สายมาใส่ใหม่ แต่ต้องเป็นของไลท์เอซรุ่นหลังหัก ที่ใช้ไมล์สายและมีสัญญาณไมล์ไฟฟ้าออกทางด้านหลังมาใช้ ซึ่งจะหาของยากมากกว่าแปลงไมล์ไฟฟ้า จึงไม่ค่อยอยากแนะนำ

สรุปว่า หากมีโอกาสหาชุดท้ายเกียร์ที่มีเซนเซอร์ไมล์ไฟฟ้าขนาดเข้ากันได้มาใส่แทน อาจเป็นของ4S หรือรุ่นอื่นตามที่ได้เคยคุยกันไว้ มาใช้ร่วมกับเรือนไมล์ไฟฟ้าที่หามาใช้ใหม่น่าจะจบง่ายกว่าในการทำงานครับ ทั้งนี้เพื่อเอาสัญญาณจากหลังชุดเรือนไมล์ไปป้อนให้กล่องECUเป็นการครบเงื่อนไขให้สมบูรณ์กับการทำงานของECUด้วย ของแถมที่ได้มาอาจจะเป็นวัดรอบเครื่องในเรือนไมล์ตามรุ่นที่เอามาก็เป็นได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2011, 11:25:19 PM โดย podd »

phanu

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 10:10:54 PM »

วันนี้ไปดูงานมาแล้วครับ ช่างยกเครื่องใส่เรียบร้อยแล้วเฉือนด้านหลังนิดหน่อย ไว้เผื่อ Service ด้วย ไม่ได้ถ่ายรูปมาครับ ลืมเอากล้องไป พรุ่งนี้จะไปถ่ายรูปมาให้ดูครับ ปัญหาตอนนี้ก็มีอยู่ที่พัดลมใส่ไม่ได้ เพราะคอพัดลมยาวมาก ติดคาน ถ้าจะแก้ไขต้องทำอย่างไรครับ หรือว่าหาพัดลมไฟฟ้ามาใส่เลย แต่ใจก็ยังอยากได้พัดลมเครื่องอยู่ พัดลมไฟฟ้าหากพัดลมหรือเซนเซอร์เสียก็อาจมีปัญหากับความร้อนอีก ขอความเห็นด้วยครับ ;D

podd

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 10:21:23 PM »

นั่นแล เพราะห้องเครื่องมันสั้นกว่าดีเซล ของผมก็ติดเช่นกันครับ
มี2ทางเลือก
ทางแรกเปลี่ยนคอพัดลม โดยไปเทียบเอาคอสั้นมาใส่แทนครับ แต่ยังต้องลุ้นว้่าจะมีที่เหลือด้านบนใบพัดหรือเปล่าด้วย และสภาพคอใหม่นั้นคลัทช์เหลวจะดีเหมือนตัวเดิมไหม
ทางที่สอง สลับสตัด เอาใบพัดลมมาร้อยอยู่ด้านหลังใกล้มูเล่แทน

ของผมเองก็ติดด้านบนแถมใบพัดระยะเดิมไปฟัดหม้อน้ำอีก เลยแก้ไปตามในกระทู้ซะ

praphank

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 12:03:51 PM »

พี่ครับช่วยถ่ายรูปการลงรายละเอียดการแปลงส่านต่างให้ชมด้วยนะครับและ
รวมค่าเสียหายด้วยนะครับจะได้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจครับผม

phanu

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 10:11:02 PM »

ไปถ่ายรูปมาแล้วครับ วันนี้แก้ไขเรื่องพัดลมหม้อน้ำตามที่ท่าน Podd แนะนำ ไปซื้อพัดลม Masda b2200 มาแล้ว แต่รูมันไม่ตรงกันใช่รึปล่าวครับ เลงไปเลงมาถอดเอาใบพัดจากเครื่อง 5k มา เอ๊ะใส่กันได้พอดีไม่ติดเสียด้วย เพราะเครื่อง 5k โมใบพัดมาแล้ว เลยว่าพรุ่งนี้จะไปหาเปลี่ยนเอาใบพัดแบบเนียะที่ร้าน ไม่รู้ว่าของอะไร ไม่รู้ว่าพรุ่งนี้ร้านจะเปิดรึปล่าว เพราะเป็นวันหยุด

phanu

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 10:13:37 PM »

ช่องที่เจาะด้านหลังครับ จะทำเป็นบานเปิด-ปิดเผื่อ Service ด้วยครับ

phanu

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 10:17:14 PM »

เครื่องที่ใส่ลงไปแล้ว ด้านบน

phanu

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 10:20:45 PM »

ด้านล่างครับ

phanu

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 10:25:22 PM »

มองจากด้านหน้าจะเห็นแคร๊งน้ำมันเครื่องย้อยมาเป็นเหนียงเลยครับ คงต้องตีเหล็กปิดไว้